ถั่วปากอ้าและความประมาทฆ่า

Saygın Eyican ผู้ซึ่งอ้างว่า Erdem Eyican ลูกชายวัย 2.5 ปีของเขาซึ่งเสียชีวิตด้วยพิษของฝัก (favism) ใน Edirne เสียชีวิตเพราะไม่สามารถวินิจฉัยได้ทันเวลาและถูกส่งตัวไปที่โรงพยาบาลของคณะช้าSaygın Eyican อดีตหัวหน้า แพทย์ของโรงพยาบาลรัฐอูซุนเคอรัว, Op. ดร. Eyüp Veli Küçükและผู้เชี่ยวชาญดร. Ali Kaya ร้องขอให้มีการสอบสวนในข้อหาที่พวกเขาประมาท อย่างไรก็ตามผู้ว่าการเขตไม่อนุญาตให้ทำการสอบสวน

สำนักงานอัยการและพ่อผู้เจ็บปวดคัดค้านการตัดสินใจนี้แยกกัน ศาลปกครองซึ่งเห็นว่าการคัดค้านมีความชอบธรรมได้ให้การพิจารณาคดีกับแพทย์ คุณพ่อ Eyican ซึ่งสูญเสียลูกชายคนเดียวของเขาภายใน 39 ชั่วโมงกล่าวว่า:

เขาป่วยในวันที่สอง

“ เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2552 ลูกชายของฉันกินถั่วปากอ้าดิบสองสามเม็ดและวันรุ่งขึ้นก็ปรุงอาหารที่บ้าน สองวันต่อมาเลือดเริ่มออกมาจากปัสสาวะของเธอ ดร. อาลีคายาตรวจสอบมัน เขาไม่ได้บอกว่ามันคืออะไร ในที่สุดเขาก็โทรหา Edirne Medical Faculty และ ‘เขามีปัสสาวะเหมือนโคล่า อาจเป็นเยื่อหุ้มสมองอักเสบ เขาพูดทำนองว่า "ม้ามโตไม่ชัด"

แล้วเขาก็พูดกับเราว่า "คณะยุ่งมากเดี๋ยวไปส่งให้" เขากลับมาเพื่อรับการควบคุมในเช้าวันรุ่งขึ้น เมื่อฉันถามเขาว่าเกิดอะไรขึ้นทางเดินปัสสาวะของเขาอักเสบและเททราย มันอาจเป็นเยื่อหุ้มสมองอักเสบ” เขากล่าว ในที่สุดพวกเขาก็ตัดสินใจแนะนำเราให้เรียนมหาวิทยาลัย

เรามาที่โรงพยาบาลคณะแพทย์ Edirne โดยรถพยาบาล พวกเขาบอกเราว่าทุกที่เต็มเมื่อฉันไปถึงฉันเห็นว่า 5-6 เตียงว่างเปล่า พวกเขาเข้าแทรกแซงกับเด็กชายที่นั่น พวกเขาบอกให้เราเตรียมพร้อมสำหรับทุกสิ่ง เขาเสียชีวิตเมื่อเวลา 21.15 น.”

พิษของถั่วปากอ้า (Favizm) คืออะไร?

โรคนี้เกิดจากการขาดกลูโคส 6 ฟอสเฟตดีไฮโดรจีเนส (G6PD) การขาดหรือทำงานไม่เพียงพอของเอนไซม์ที่สำคัญในการเผาผลาญน้ำตาลในเลือด (กลูโคส) อาการของเม็ดเลือดแดงแตก (การทำลายเม็ดเลือดแดง) เกิดขึ้น 48-96 ชั่วโมงหลังจากผู้ป่วยรับสารออกซิไดซ์ (ถั่วปากอ้า, แนฟทาลีน, แอสไพริน) เข้าสู่ร่างกาย อาการของความอบอุ่นปวดท้องคลื่นไส้อาเจียนปัสสาวะเป็นสีเข้ม (ปัสสาวะเป็นเลือด) และเป็นสีเหลืองหลังจากท้องร่วงความผิดปกติของไตและการขยายตัวของม้ามจะปรากฏขึ้น อาจทำให้เสียชีวิตได้ การรักษาคือการเพิ่มค่าเลือดด้วยอาหารเสริมในเลือดยาเม็ดสร้างเลือดและอาหารหลังจากการวินิจฉัยในระยะเริ่มต้น

โพสต์ล่าสุด